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ushuka kwa kiasi cha samaki
wanaovuliwa duniani kumefan-
a ufugaji uwe ndio mbadala wa
ufungufu wa bidhaa hiyo.
Mbali na kuziba pengo la upungufu wa
samaki, sekta hiyo ina fursa nyingi amba-
zo hazijatumiwa ipasavyo kuwanufaisha
Watanzania kuboresha kipato chao na cha
Taifa kwa jumla.
Licha ya wafugaji kupata manufaa ya
Huchumi, fursa nyingine zinazopatikana
kwenye sekta hiyo ni kuzalisha vifaranga,
chakula cha samaki, kilimo cha mbogam-
! boga na ufugaji wa ndege wakiwamo kuku
na bata.
Samaki kutoka maji chumvi (baharini)

"1 na maji baridi (mito na maziwa) wameen-

delea kutokidhi mahitaji duniani kutokana
na kuongezeka kwa idadi ya watu, uvavi
haramu, matumizi ya zana zisizofaa za

ujikita kwenye ufugaji wa samaki

K'k:;\aweza kufanywa kwa kutumia

bwawa, vizimba na keji.

Hata hivyo, mfugaji anatakiwa kufuata
maelekezo kadhaa ya kitaalamu ikiwemo
kuchagua ardhi sahihi, eneo liwe na maji
ya kutosha, maandalizi sahihi ya bwawa,
uchaguzi sahihi wa mbegu (vif: )
na kufuata taratibu za kitaalamu katika
kuchanganya aina za samaki.

Vitu vingine vya kuzingatia ni pamo-
ja na kuwapa samaki malisho sahihi na
utunzaji wa mabwawa kwa ujumla, kuz-
ingatia ubora wa maji, usalama wa sama-
ki na uvunaji wa kiuchumi.

Uchaguzi sahihl wa ardhl, ujenzl wa bwawa

Dk Shoko anasema ardhi kwa ajili ya

ujenzi wa bwawa la samaki unatakiwa
uwe na kiwango kikubwa cha utunzaji
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uvuvi na mabadi- |

Ufugaji wa samaki ulichangia

likoyatabianchi. | sasataniz tani 18.717 za samaki waliovu-
Tanzania inahi- | «H'l“ "l‘ﬂmo liwa mwaka jana wenye tha-
taji tani 700,000 za | ral” mani ya Dola 642,820.18 sawa
samaki kwa mwaka \ na asilimia 3.95, kwa mujibu wa
ikilinganishwa na | Y z | ripoti hiyo.
wzma‘li 5?10.000 z;l;laz- k o - Sipoti hiyo ina‘;ema kzguv;n
ozalishwa na hivyo _eanlwa I mchango wa samaki wa -
kusababisha pengo i VF'“""" ullwana ika ki i
la tani 200,000. { samakl 1 wadogo Zanzibar
Ripoti ya wizara | ““l'ﬁ 4 ol

ya Mifugo na Uvuvi
ya mwaka 2020/21,
inacnyesha kuwa
tani 473,592 za samaki zilizalishwa kuto-
kana na uvuvi maji chumvi na maji baridi.

Kiasi hicho cha samaki kiliingiza Sh2.38
trilioni mwaka 2020 sawa na Dola za
Marekani Sh1.03.

dadi ya watu wanaojihusisha
na kazi hiyo.
Hata hivyo, akiwasilisha bajeti yake ya
mwaka wa 2021/22, Waziri wa Mifugo
na Uvuvi, Mashimba Ndaki alisema tani
22,793.2 zilizalishwa kufikia Aprili 2021.

...huu ndio ufugaji wa
kisasa wa samaki

moja, kujaza maji na kufunika kuzuia yas-
ipotee kwa kunyonywanajuana lgxyaagha
kwa saa 12. Endapo kiasi cha maji hakita-
pungua baada ya muda huo ardhi hiyo
inafaa kwa kuchimba bwawa la samaki,”
alisema na kuongeza.

“Pia ardhi inaweza kupimwa kwa
kutengeneza tonge na kulirusha. Endapo
litatua pasipo kusambaratika basi eneo
hilo linafaa kwa uchimaji wa bwawa la
kufugia samaki.”

Upatikanajl wa majl
Dk Shoko alisema eneo linalotarajiwa

Uchimbaji wa bwawa

Mtaalamu huyo alisema mfugaji
anapaswa kupata ushauri wa wataalamu
wa samaki katika uchimbaji wa bwawa
na kuonya kuwa shughuli hiyo haipaswi
kufanywa kiholela.

Uchaguzl wa vifaranga
_Alisema sato na kambale ndizo aina ya
samaki zinazotumika katika ufugaji.
Kwa mujibu wa mtaalamu huyo, aina
hizo za samaki zinaweza kuchanganywa
kwenye bwawa moja au kufugwa kila aina

peke yake kulingana na maelekezo ya

“Tdadi hiyo inayojumuisha tani 20,258 za
samaki, tani 97 za kambamiti, kilo 115 za
majongoo bahari na tani 2,438 za mwani,”
anasema.

Fursa kwa Watanzanla

Hata hivyo, mtafiti mbobevu kutoka
Kituo Cha Utafiti bidhaa za Samaki (Tafiri),
Dk Amen Shoko anasema ufugaji wa sama-
ki una fursa nyingi kwa Watanzania.

“Watanzania watanufaika zaidi na shu-
ghuli jumuishi kama kilimo cha mbogam-
boga, na ufugaji wa ndege wakiwemo kuku
na bata wanaosaidia kuchagiza ufugaji
mwanana wa samaki,” alisema.

Pamoja na taarifa ya waziri kuwa zaidi
ya vifaranga milioni 20 walizalishwa nchi-
ni kufikia Aprili 2021, Dk Shoko anasema
eneo hilo bado lina fursa kubwa amba-
zo hazijatumika ipasavyo kwwanufaisha
Watanzania. “Watanzania wakinunua
vifaa vya kutotolea vifaranga vya samaki
na kujikita katika shughuli hiyo watapata
manufaa makubwa kiuchumi,” alisema.

Dk Shoko alisema Watanzania wanawe-
za pia kuwekeza kwenye uzalishaji wa
chakula cha samaki na kutengeneza fedha
nyingi kwa kuwa sehemu kubwa ya chaku-
lahicho inaagizwa kutoka nje ya nchi.

“Si tu kwamba chakula cha samaki
kinaagizwa kutoka nje, bali kinauzwa kwa
bei kubwa ingawa kuna baadhi ya Watan-
zania wameanza kunufaika na fursa zinaz-
opatikana kwenye eneo hilo,” alisema.

Alisema watu wanaojihusisha na ufugaji
wa samaki wanaweza kulima mbogam-
boga na kufuga ndege kama kuku na bata
katika ufugaji jumuishi na kunufaika kiu-
chumi.

Anasema kinyesi kinachotokana na mif-
ugo hiyo kinaweza kutumika kama chakula
kwa samaki.

Kwa kawaida unapofuga samaki sam-
bamba na mifugo mingine jamii ya ndege
namazao ya bustani, mkulima anajihakiki-
shia zaidi fursa za kiuchumi.
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amu kabla ya kujikita katika ufugaji wa
samaki,” anasema.

Anasema ingawa kambale ana tabia ya
kula samaki wengine, wanaweza kuchan-
ganywa na sato kwa kuzingatia ushauri
wa luta;lamu.

Anashauri mfugaji kutofikiria kufuga
samaki kwa muda mrefu ili aingize sokoni
samaki wakubwa bali aangalic mahitaji
ya soko.

“Ufugaji wa samaki ufanywe kutokana
na mahxga]:. ya soko. Mkulima akivuna
mara nyingi kwa mwaka ndivyo ataka-
vtonufaika kiuchumi,” ansema.

Dk Shoko anaishauri Serikali kuboresha
sera zake na kuondoa vikwazo vinavyok-
waza wananchi kujikita katika ufugaji wa

Anawataka wananchi kutumia wataal-
amu wa ufugaji samaki wanaotambuliwa

wamaji. ) kuchimbwa bwawa linapaswa kuwa na  wataalamu. na serikali, hatua ambayo itasaidia kuon-
Ardhi inayofaa inaweza kupimwa kwa k:gsi cha kutosha cha maji yatakayotu- _“Kitu muhimu kwa mfugaji kuzingatia doa vishoka wanaotoa ushauri potofu
’ kuchimba sl’umur lenye urefu wa mita mika kulingana na mahitaji. ni mahala atapata vifaranga na utaaal- kwa wafugaji.
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nasernkal, nospiale zetin Za meod nd
Alitoa kauli hiyo juzi Sum- halmashauri ambape Iengo

Weaes Leo W20
Asema huduma za ugani ni

kiungo kwa wataliti, wakulima

maofisa ugani kutoa zaidi
climu. Mafunzo na hamasa

Na Mwandishi Maalumu

p—

AU Waziri wa kwa wananchi na wadau

14
nk N Mifugo na Uvuvi,
Abdallah Ulega

amesema huduma za
ugani ni kiungo muhimu

kalika kuwasaidia watafiti,

wakulima, wafugaji na
wavuvi kufanya uzalishaji
wenye tija,

Ulega aliyasema
hayo wakati alipokuwa
akifungua Mkutano wa
Mwaka wa Chama cha
Wagani Tanzania (TSAEE)
Desemba 1 hadi 2, mwaka
huu.

“Ni muhimu kwenu
--gmaofisa ugani kujenga
ushirikiano na wakulima,
wafugaji na wavuvi ambao

wole ili kuongeza matu-
mizi ya teknolojia hizi,”
alisisitiza,

Aidha, alisema ili

kuhakikisha maofisa ugani

wanawalikia wafugaji na

kutoa ushauri kwa ufanisi,
Wizara ya Mifugo na Uvu-

vi kupitia sekta ya mifugo
imenunua pikipiki 300 na
sckta ya uvuvi ipo katika
mchakato wa kununua
pikipiki 10.

Mwenyekiti wa TSAEE,
Profesa Catherine Msuya
alisema pamoja na mi-
pango mizuri waliyonayo
ya kuendeleza chama
hicho bado wanakabiliwa
na changamoto kubwa ya

—

utalenga kuwapa taarifa kifedha, jambo ambalo Wa
sahihi, kutumia huduma linafanya chama kush- YoL
za ugani kama nyenzo indwa kuendesha shughuli  hiyc
ya kusambaza teknolojia, zake kama inavyotakiwa, juzi

kuelimisha, kutoa ushauri
wa kitaalamu na kupata
mrejesho wa matumizi ya

teknolojia,” alisema Ulega.
Alisema katika juhudi
za kusaidia kupunguza
changamoto ya uhaba wa
maofsa ugani, Wizara ya
Mifugo na Uvuvi kwa
kush?rikiana na Shirika oNe
la Chakula na Kilimo
Duniani (FAQ) imeandaa
mfumo wa kielcktroniki *
unaofahamika ‘Huduma
za Ugani Kiganjani’ kwa Na Mwandishi Wetu na
, 3jili ya kuralibu utoaji wa ya.
* huduma za Ugani katika HIRIKA lisilo la kiseri-  am
Mamlaka za Serikali za Skali, T-MARC Tanzania Mb
Mitaa. ambalo ni mshirika wa ’
“Kwa kutumia mfumo karibu wa serikali katika ilist
huu, changamoto ya uhaba mapambano ya vita dhidi ban
wa maofisa ugani itapun- ya ugonjiva wa Ukimwi, maz
gua lakini pia ufanisi wa limesema katika kipindi bany
utoaji huduma za ugani cha miaka mitano limeuza kivy
utaongezeka,” alifafanua. na kusambaza kondomu amb
Aliongeza kwamba milioni 60 nchini. hiri |
serikali kupitia taasisi Shirika hilo pia limetu- dhid
zake za ulafili imeendelea mia maonesho ya wiki ya uzaz
kui}:ua teknolojia mbalim- Ukimwi kuikumbusha jamii  uzaz
bali zinazolenga kuongeza umuhimu wa kupambana suala
na kuboresha uzalishaji dhidi ya maambukizi mapya W
W lija na wa kibiashara yaVirusi vinavyosababisha  ham:
lm_llka mazao ya kilimo, Ugonjwa wa Ukimwi (VVU)  kwa:
) |n|f"ugn na uvuvi, na kuendelea kusambaza maen
_ “Iwapo teknolojia hizi kondomu, M
silatumiwa kikamilifu zi- Maonesho hayo yali- waT-
Jaangesa uzalishaji na tija,, fanyika Uwanja wa Ruap- | Olives
hivyp kupa unuhimy wa | dansovwe, jijini A".:;-}.I{jvlll’.{i " wame
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